Trang chủ Bệnh lý Hôi miệng
🩺

Hôi miệng

Thông tin tổng quan về bệnh Hôi miệng

Tổng quan bệnh hôi miệng

Định nghĩa
Hôi miệng là tình trạng mùi khó chịu phát ra từ khoang miệng, thường do vi khuẩn phân hủy các hợp chất lưu huỳnh trong miệng.
Đối tượng
Người ở mọi lứa tuổi, đặc biệt những người có vệ sinh răng miệng kém, mắc các bệnh về răng miệng hoặc có thói quen hút thuốc.
Chẩn đoán
Khám lâm sàng, đánh giá mùi hơi thở, kiểm tra răng miệng, xét nghiệm dịch miệng hoặc hơi thở để xác định nguyên nhân.
Tiên lượng
Nếu phát hiện sớm và điều trị đúng cách, hôi miệng có thể được kiểm soát và cải thiện đáng kể chất lượng cuộc sống.

Phân loại bệnh

Hôi miệng do miệng

Nguyên nhân chủ yếu từ khoang miệng như viêm nướu, sâu răng, cao răng hoặc vi khuẩn tích tụ.

Hôi miệng do bệnh lý toàn thân

Liên quan đến các bệnh như viêm xoang, viêm họng, tiểu đường hoặc bệnh gan thận.

Hôi miệng do thói quen

Sử dụng thuốc lá, rượu bia, ăn thực phẩm có mùi mạnh hoặc vệ sinh kém.

Hôi miệng tạm thời

Do khô miệng, đói lâu hoặc sau khi ăn các thực phẩm có mùi nặng như tỏi, hành.

Triệu chứng

Mùi hôi khó chịu
Hơi thở có mùi nặng, khó chịu, ảnh hưởng giao tiếp.
Vị giác thay đổi
Cảm giác vị kim loại hoặc vị khó chịu trong miệng.
Khô miệng
Miệng bị khô, thiếu nước bọt làm tăng mùi hôi.
Mảng bám trắng hoặc vàng trên lưỡi
Tích tụ vi khuẩn và mảnh vụn thức ăn trên lưỡi gây mùi hôi.
Chảy máu nướu
Nướu sưng, đỏ và dễ chảy máu do viêm nướu hoặc nha chu.
Đau hoặc khó chịu trong miệng
Có thể kèm theo viêm, loét, sâu răng gây đau.

Yếu tố nguy cơ

Vệ sinh răng miệng kém
Chưa đánh răng đúng cách, không làm sạch lưỡi và kẽ răng
Cao
Bệnh lý răng miệng
Viêm nướu, sâu răng, nha chu, nhiễm trùng miệng
Cao
Khô miệng
Do thuốc, bệnh lý hoặc thiếu nước bọt
Trung bình
Thói quen xấu
Hút thuốc lá, uống rượu, ăn thức ăn có mùi mạnh
Trung bình
Bệnh lý toàn thân
Các bệnh về đường hô hấp, tiêu hóa, gan, thận
Trung bình

Biến chứng

Ảnh hưởng tâm lý

Gây tự ti, ngại giao tiếp, căng thẳng, lo lắng.

Bệnh răng miệng tiến triển

Viêm nướu, sâu răng nặng, mất răng nếu không điều trị kịp thời.

Nhiễm trùng lan rộng

Nhiễm khuẩn có thể lan đến các vùng khác trong khoang miệng hoặc cơ thể.

Ảnh hưởng sức khỏe toàn thân

Liên quan đến các bệnh tim mạch, tiểu đường nếu không kiểm soát tốt.

Điều trị

1

Vệ sinh răng miệng đúng cách

Đánh răng ít nhất 2 lần/ngày, làm sạch lưỡi và dùng chỉ nha khoa.

2

Điều trị bệnh lý răng miệng

Khám và xử lý sâu răng, viêm nướu, nha chu kịp thời.

3

Thay đổi thói quen xấu

Hạn chế hút thuốc, rượu bia, tránh thực phẩm gây mùi mạnh.

4

Khám sức khỏe định kỳ

Kiểm tra sức khỏe tổng quát để phát hiện và điều trị bệnh toàn thân liên quan.

Phòng ngừa

Vệ sinh răng miệng tốt
Đánh răng, làm sạch lưỡi và dùng chỉ nha khoa hàng ngày
Khám răng định kỳ
Tối thiểu 6 tháng/lần để phát hiện và điều trị kịp thời
Tránh thói quen xấu
Hạn chế thuốc lá, rượu bia và thực phẩm gây mùi hôi
Uống đủ nước
Giúp giữ ẩm miệng, tăng tiết nước bọt giảm mùi hôi

Câu hỏi thường gặp

Hôi miệng có chữa khỏi hoàn toàn được không?

Nếu xác định đúng nguyên nhân và điều trị kịp thời, hôi miệng có thể được kiểm soát tốt hoặc khỏi hoàn toàn.

Nguyên nhân phổ biến nhất gây hôi miệng là gì?

Phần lớn do vệ sinh răng miệng kém, vi khuẩn tích tụ trong khoang miệng gây mùi khó chịu.

Phải làm gì khi bị hôi miệng kéo dài?

Nên đến cơ sở y tế để khám và xác định nguyên nhân, tránh tự điều trị không đúng cách.

Bài viết liên quan ( bài)